Kowane gida an sanye shi da kofofin shiga makafi, ana girka su ne kawai don kare gidan daga baƙi da ba a gayyata ba, da kofofin ciki. Ta nau'in gini, na ƙarshen na iya zama zamiya, lilo, kaset, nadewa da kuma abin raɗaɗi. Babban aikin ƙofofin ciki shine keɓance ɗaki daga wani. Wannan "shingen" ba kawai yana aiki a matsayin shiyya ba ne kawai ba, har ma yana kare dakuna daga shigarwar sauti, wanda wani lokacin ma sai da sauki. A cikin gida mai dakuna, alal misali, da wuya mutum ya yi bacci idan akwai ofishi ko zaure kusa da shi, inda masu gidan suke kwana a makare. Doorsofofin ciki suna ware kicin tare da takamaiman microclimate, yana hana ƙarshen shiga dakunan da ke kusa.
Koyaya, a cikin 'yan shekarun nan, zane ya bi ka'idodin "manyan wurare, iyakokin sharuɗɗa" kuma ya watsar da sassan gaba ɗaya. Yakamata masu ciki suyi "numfashi" kyauta kuma suyi wanka a cikin haske, shine dalilin da yasa gidajen studio, ko kuma kwaikwayon su (haɗe ɗakunan), ya zama zaɓi na musamman. Adon ƙofar ba tare da ƙofa ba, a matsayin ƙa'ida, an zaɓi shi gwargwadon hoton salo na cikin ɗakunan da ke kusa da su wanda suka raba. Kuna iya shirya shi da hannuwanku daga ingantattun hanyoyi ko haɗa ƙungiyar ƙwararru. Zaɓin farko ya fi dacewa, tunda zai zama mai rahusa, kuma ɓangaren kirkirar yana taka muhimmiyar rawa a cikin aikin ado. Yin amfani da ƙwarewar magini da mai tsarawa, zaku iya ƙirƙirar asali, ƙira na musamman wanda zai zama mafi girman gidan. Bari muyi magana game da fa'idodin buɗe ƙofofi, kayan don adonsu da fasalin fasalinsu.
Fa'idodin buɗe buɗewa
Bude kofofin suna da fa'idodi da yawa da ba za'a iya musantawa ba, daga cikinsu suna lura da cewa:
- Kyakkyawan bayyanar ado. Hanyoyin ƙirar zamani suna ba ku damar ƙirƙirar hadaddun, zaɓuɓɓukan ƙirar asali don yin ado.
- Yankin "rufaffiyar", wanda a da ake buƙata don buɗe ƙofar lilo (gama gari), yanzu ana iya amfani da shi don ɗaukar abubuwan ciki.
- Lightarin haske na halitta. Idan taga daya ne ya shiga cikin dakunan da ke kusa, to rashin kofa a cikin budewar zai ba da damar barbashin rana ya shiga dakin da ke kusa da duhu.
- Gudun iska na yau da kullun. Ya dace da ɗakuna da rashin iska mai kyau.
- Hada wurare biyu. Ana amfani da dabarar don ƙirƙirar kayan haɗin ciki na musamman, lokacin da ɗakuna biyu da aka kawata cikin salo iri ɗaya ya kamata su sami iyakar sharaɗi, kuma ba ainihin ta ba.
- Yankin yanki Babban maƙasudin maɓallin buɗe ƙofa a cikin shari'o'in da ake gina bango a cikin gida ta hanyar aikin hannu, amma dole ne a bar "mahaɗin haɗi" tsakanin ɗakunan.
- Kayayyakin fadada “kabad” mara nauyi. Idan ana ɗaukar ƙaramin ɗaki azaman ɗaki mai zaman kansa, to, ƙirar dabaru ba koyaushe zai taimaka don daidaita yanayin ba. Tare da taimakon buɗewar buɗewa, hangen nesa yana canzawa. Da alama ci gaba ne, ɓangare ne na babban ɗakin da ke kusa da shi.
- Sabbin hanyoyi a zabar siffar budewa. Duk da cewa masu zanen kaya suna ci gaba da mamakin abubuwanda ba daidaitattun hanyoyin zane ba, baka suna zama mafi sauƙi kuma mafi dacewa. Yawancin nau'ikan siffofinsu suna ba ku damar ƙirƙirar hoto na ciki na musamman.
Hakanan, jerin abubuwan fa'idodin sun haɗa da sauƙin kiyaye tsarin (babu buƙatar shafa mai a cikin hinges da goge gilashin) da ƙarancin kuɗin shigarwa. Latterarshen baya dogara da nau'in kayan ado; cikakken ƙofar ƙofa zai fi tsada.
Irin
An buɗe ƙofofin buɗe ido zuwa nau'i biyu:
- Halin na yau da kullun. Ba shi da bambanci da kayan aiki da ƙofa, yana da fasali iri ɗaya. Litattafan gargajiya sune na farko.
- Chedofar ƙofa A wannan yanayin, suna amfani da nau'ikan nau'ikan jinsunan da waɗannan zane-zane na ado zasu iya alfahari da su.
Bakanan an killace su kwatankwacin siffofin su:
- Roman (mai soyayya). Ana yin rumbun su a cikin sigar da'ira, wanda diamitarsa ya yi daidai da faɗin ƙofar.
- Baturke (na gabas). Arched vault yana kama da dome.
- Burtaniya. Takaitaccen yanki ne mai yanki. Yana da sigar Roman ɗin da aka kwace.
- Gothic (lancet). Layin da aka ajiye su a hankali suna shimfidawa zuwa cibiya guda.
- Ellipsoidal. Arched vault yayi kama da "elongated" Roman version.
- Slavic. Arches tare da sunan "na gida" suna kama da hanyoyin buɗewa iri iri, amma suna da kusurwa kaɗan-kaɗan.
- Tafiya. Gidan ajiyar ginin kurma ne, ma'ana, yana da kyalli ko an yi ado da wani abu mai fassara.
Har ila yau, akwai bambance-bambancen Thai, wanda a ciki aka yanke baka rabi kuma kashi ɗaya kawai ya rage. A cikin wasu lokuta ba safai ba, suna amfani da sigar zagaye gabaɗaya, kamar yadda yake a cikin shahararrun gidajen da John Tolkien ya bayyana a shafukan littattafansa. Irin waɗannan zaɓuɓɓukan suna da wuyar girkawa, amma sun zama kyawawan abubuwan cikin.
Girma
Akwai wasu ƙa'idodi waɗanda ke kula da halatta girman ƙofar ƙofa, na buɗe da na rufe. A tsawo na 1.9 m yayi daidai da nisa na 0.55 da 0.6 m. Za ku haɗu da irin wannan budewa a cikin ƙananan ɗakuna. Don kofa mai tsayin 2 m, fadin da aka halatta sune 0.6, 0.7, 0.8 da 0.9 m. A cikin gidaje masu zaman kansu, sigogin na iya zama daban. A dabi'a, irin waɗannan lambobin ba koyaushe suke dacewa da sha'awar mai gidan ba. A wannan yanayin, ana fadada buɗewar saboda rarrabawar bangon ta bangare. Kafin fara aiki, ya zama dole a tuntuɓi kwararru waɗanda za su ba da amsar daidai ko za a iya aiwatar da waɗannan ayyukan da kuma irin sakamakon da za su samu.
Kaurin akwatin ma yana da mahimmanci. A cikin ɗakunan gida daidaitacce ne: cm 7.5. Mai nuna alama ya zama dole don zaɓin zaɓi na kayan haɗi daidai.
Kayan adon
Kafin yin ado da buɗewa, kuna buƙatar yanke shawara kan kayan aikin da za'a yi amfani dasu a cikin aikin. Don sauƙi, zaɓuɓɓukan kasafin kuɗi, suna tsayawa a masaku kuma suna yin ado da labule tare da labule. Zasu kawo rashin kwanciyar hankali tare da su zuwa ɗakin, banda haka, zaku iya maye gurbin kayan a kowane lokaci. Don manyan gine-ginen, bangon bushe, clinker (nau'in tayal yumbu), MDF, allon allo, bangarorin PVC, rufi, katako mai ƙauri, dutse na wucin gadi da na halitta, ana amfani da bulo.
A cikin ƙarin tsabtace ciki, ana amfani da polyurethane stucco molding, ana amfani da bangon waya mai tsada ko filastar ado a kan gangaren. Tsarin dandamali na da mahimmancin gaske. An kuma rarraba su bisa ga siffofin su:
- Curly;
- Lebur;
- Kewaye.
Ana ɗauke da ɗakunan sassaƙa sassa daban-daban - sakamakon aikin wahalar wahalar aiki a katako. Yana da matukar wahala ka mallaki dabarun aiki na kwarai a cikin azuzuwan koyarwa kuma ka sanya wani abu da kanka, don haka ya fi sauki sayan samfurin marubucin da ya gama.
Na dabam, yana da daraja a lura da datti na siding. Kayan yana da fasali na asali, kuma ƙarfinsa yana ba ka damar ƙirƙirar hadaddun tsarin fasali a cikin ɗakunan buɗe buɗaɗɗe kewaye da ƙofar.
Bangarorin filastik
Filastik an kasafta shi azaman kayan kasafin kuɗi wanda ke alfahari da tarin launuka da launuka iri-iri. Yana da sassauƙa, don haka a sauƙaƙe yana maimaita siffofi daban-daban na ƙofar ƙofa. A cikin shigarwa, kayan abu ne mai sauƙi, don haka ba lallai ne ku haɗa da kwararru don aikin ba. Kuna iya yin ado da ƙofar da kanku ta hanyar yanke abubuwan da ake buƙata daga filastik, ko zaku iya siyan kayan da aka shirya. Ya hada da:
- Platbands a cikin adadin guda shida. Hudu don gefen "ganuwar" a gefuna biyu da biyu don baka na sama. Idan na ƙarshen yana da sifa mara daidaituwa (arched), to ana siyan kaya na musamman, waɗanda aka tsara don takamaiman ƙofar.
- Abubuwa uku. Biyu don bangon gefen kuma ɗaya don saman.
Waysofar allon ƙofofin da aka yi wa ado da filastik na duniya ne kuma sun dace da kowane salon. Zaɓi kayan abu tare da ƙawa, tsari mai dabara kuma zai zama yana gudana cikin ɗayan manyan hanyoyin. Yi amfani da ƙarfe mai haske ko kwaikwayon tubali kuma ƙofar za ta kasance kyakkyawa ƙari ga babban fasaha ko kuma daki mai salon hawa.
Dutse na ado
Ana iya yin ado da ƙofofin ciki da ƙofar da dutse mai ado. Kayan abu na yau da kullun yana rufe murfin karfe, wanda a bakin kofa yana lalata yanayi tare da bayyanarsa. Don buɗewa-nau'in buɗe ciki, ana amfani da dutse mai wucin gadi. Kayan ya fi na halitta sauki, amma ya fi karko. Dutse ko tubalin gama burodi galibi ana yin shi ta amfani da dabarar "tsage". Yankunan gefenta suna ɗaukar wani ɓangare na bangon kuma suna ƙirƙirar wani abin kirki wanda yake kwaikwayon aikin da aka yi ba tare da kulawa ba. Wannan zaɓin ya shahara sosai a cikin ɗakunan zamani, saboda yana gabatar da alamomin "tsufa" waɗanda suka bambanta da sauran "ƙazamta" a cikin saitin ɗakin.
Polyurethane stucco gyare-gyaren
Ba kamar gypsum stucco ba, polyurethane yana da nauyi. Ba abin firgita bane don sauke abubuwan a ƙasa yayin girkawa, tunda faɗuwar zata yi ba tare da fasa da yankakkun abubuwa ba. Tare da taimakon stucco, suna ƙirƙirar tsattsauran tsari waɗanda suka dace da Daula ko salon gargajiya. Elementsananan abubuwa suna haɗuwa da pilasters waɗanda ke kwaikwayon ginshiƙai a gefen ƙofar. Wannan zaɓin yana da ban mamaki a ɗakunan da ke da ƙananan rufi, saboda gani ya shimfiɗa ɗakin. Ba a ba da shawarar shiga cikin gyaran stucco a cikin ƙananan wurare: yawancin ƙananan, cikakkun bayanan da aka zana za su yi wasa da mummunan dariya tare da fahimta. Polyurethane kayan ado an "dasa shi" akan manne, wanda ke ba da kyakkyawar mannewa zuwa kowane fili.
Ofaya daga cikin fa'idodin kayan yana ɗauke da daidaitaccen farin launi. Bayan haka, zaku iya zana farfajiyar a cikin kowane inuwa, daidai da palette ɗin kayan adon ɗakin.
Clinker
Clinker wani shahararren nau'in gama ne. Fale-falen yumbu suna da siffar "tubali" ta rectangular, ya bambanta da filin gargajiya. Ana ba da shawarar yin buɗewa ta amfani da dabarar "bulala", lokacin da aka gutsuttsura gutsuren layin kusa da rabin faɗin yanki. Theungiyoyin ba su daidaita da wannan shigarwar ba, wanda ke ba da damar cimma kamanceceniya da aikin brickwork. Idan, lokacin yin ado bangon ta wannan hanyar, zai zama dole a yanke clinker, tunda kowane layi na biyu yakamata ya ƙare da rabin tayal ɗin, sa'annan don yin ado da buɗewar suna komawa gefunan "tsage". Wannan zane yana da kyau da kuma kyau. Matsakaicin launi na tiles na clinker yana ba ka damar zaɓar kayan abu daidai da kowane palelin ciki.
Yadi
Hanya mafi sauki don yin ado ita ce ado ƙofar tare da labulen yashi. Don waɗannan dalilai, ana amfani da tulle mai haske da labule masu nauyi. Arearshen an tattara su a kan tarnaƙi kuma an gyara su tare da ƙira na musamman. Masu riƙewa suna ba da izini, idan ya cancanta, su bar buɗewar a buɗe ko kuma su rufe shi gaba ɗaya. Hakanan ana amfani da labulen filament ko'ina: su ne "tsiri" na yadudduka na musamman wanda ke yawo a buɗe kuma yana haifar da rudani na cikas. Masaku a matsayin kayan ado suna da matukar dacewa, ana iya cire su cikin sauƙin wanka ko maye gurbinsu da labule da "salo" daban ko launi yayin canza ciki.
Tsara dabaru
Ana amfani da al'adar "ƙaddara" ƙofar, ko kuma maƙirarinta. Irin wannan maganin ya dace da gidajen da babu inda za a sanya littattafai. An sanya ɗakin karatu na gida a kan ɗakunan ajiya waɗanda suka kewaye ƙofar. A kusurwa mafi kusa, suna shirya wuri don karatu: tebur mai kyau tare da kujera mai kujera ko ƙaramar gado mai matasai. A cikin ɗakunan zamani, masu zane-zane sukan yi gwaji, kuma siffar ƙofar ta zama batun batun ƙirar ƙira. Za su iya bin maɓallan maɓalli, gilasai, zagaye gabadaya, ko kuma suna da gefuna masu lanƙwasa.
Ana haɗa abubuwan buɗewa na asali tare da "windows" na ado a gefen, haske mai haske wanda yake mai da hankali kan fasalulluka, ko kuma ɗakuna a gefe ɗaya. Asalin mafita shine shigar da abubuwa na jabu tare da kayan adon fure sama da vault. Zasu shimfiɗa karfe "tushe" zuwa bene. "Vines" na jabu sun tanadi kasancewar masu riƙewa na musamman waɗanda aka haɗa hotunan iyali masu girma iri ɗaya.
Daidaitaccen zane
Daidaitaccen zane yawanci ana yinsa ne da filastik ko MDF. Wadannan kayan suna nan kuma a farashi mai sauki. Ana ba da shawarar siyan saiti, wanda ya riga ya haɗa da kwano da kari. Duk mai shi dole yayi: girka.
Classicofar ta gargajiya na iya zama kamar ma mai ra'ayin mazan jiya ne kuma ɗan gajiyarwa ga mutane da yawa. Galibi, irin waɗannan zaɓuɓɓukan zaɓaɓɓun ne waɗanda ke bin al'adun waɗanda ba sa son canje-canje masu ban mamaki a rayuwa ko cikin ciki. Koyaya, ana amfani da tsohuwar hanyar buɗe iri a cikin “mai rai”, wuri mai launi. Yana taka rawar wani abu mai takamaimai wanda ke taimakawa sarari.
Arched ado
Arches sihiri fadada sarari. Suna kirkirar tasirin 'yanci kuma suna cika dakuna biyu da haske da iska. A mafi yawan lokuta (ban da zaɓuɓɓukan Thai), tsarin da aka zana daidai yake. An tsara su daidai, kamar dai a cikin hoton madubi. A cikin sifofin gargajiya, an kawata bakuna da stucco, bas-reliefs da pilasters a gefunan. Abun ciki tare da zane iri ɗaya zai yi kyau da tsada.
An yi ado da rumbun kayan ɓoyayyun katako tare da gilashi da siraran sirara waɗanda ke ƙirƙirar tsarin lissafi. Zaɓuɓɓukan asymmetric suna haɓaka tare da abubuwa, ɗakuna don kayan ado, haske. Tsarin da aka zana ya haɗa kowane yanki, babu ƙuntatawa a wannan batun. Kodayake galibi ana samun irin waɗannan buɗewa tsakanin matsattsan hallway da ɗakin da ke kusa (galibi zauren).
Zaɓin ƙirar lafazi
Bude kofofin kansu kansu sun riga sun jawo hankali, tunda babu wani daidaitaccen bangare a cikin tsarin su. Don haɓaka lafazin, zaɓi ɗayan dabarun ƙira kuma haskaka ƙirar ta amfani da:
- Launuka. Budewar na iya samun inuwa mai haske kuma ya zobaye tare da wasu cikakkun bayanan lafazi a cikin ciki.
- Sveta. A cikin tsararrun tsari na sifofi masu rikitarwa, galibi ana samarda wurare don wurin sanya haske.
- Textures. Dangane da bangon bangon "koda" (fenti, fuskar bangon waya, filastar), ana iya bambanta ƙofar ta hanyar sauƙin dutse, tubali ko stucco.
- Sigogi Babban zaɓi na kowa, saboda ana iya yin tunanin buɗe ido da kansa. Sannan sanya su a cikin busassun bango ko plywood kuma, sakamakon haka, sami adon marubuci.
A dabi'a, don haɓaka sakamako, zaku iya haɗa dabarun da ke sama. Usuallyofar lafazi yawanci ana amfani da ita don tsarke kayan daki tare da masu kyau, wadatattun salon.
Yadda ake ɓoye ƙofar
Yawancin lokaci ƙofar ana ɓoye ta da kayan ɗaki. Mahimmin bayani zai kasance sanya tufafi, ɓangaren shinge tare da bangon baya ko ginin tufafi anan. A baya can, an rufe wuraren buɗewa da katifu na bango. Yanzu irin wannan maganin ana ɗaukarsa abin tarihi ne na baya, kuma idan baza ku iya ɓoye shi a bayan wani abu mai girma ba, to, zaku iya yi masa ado da allo ko kuma plywood. An zana fuskar ko manne ta da bangon waya, kuma an rataye hotunan ko hotuna a sama. Irin wannan adon zai zama abin haskakawa daga ciki, kuma baƙi ba za su ma tsammaci cewa masu mallakar suna amfani da shi don rufe ƙofar da ba a yi amfani da ita ba.Daga waɗannan kayan, zaku iya ƙirƙirar kayan kwalliyar kwalliya waɗanda a ciki ake sanya ɗakunan buɗe ido don adana ƙananan abubuwa. Tsarin ya dace a cikin cewa za'a iya rarraba shi kowane lokaci.
A cikin ɗakuna daban-daban
Ba da shawarar ba da izinin wuce shi da adon ƙofar a cikin ƙananan ɗakuna. Ka tuna cewa yawanci ana buɗe su don gani don faɗaɗa sarari. Tsarin da ba daidai ba zai iya lalata duk tasirin. A cikin ɗakuna masu faɗi, babu ƙuntatawa kan adon wannan abun. Hakanan yana da kyau a tuna cewa buɗewar fasali ne mai gefe biyu, saboda haka ya kamata a tsara shi la'akari da "fita" zuwa ɗakuna daban-daban.
Idan mahimman hanyoyin su na salo sun ɗan bambanta, to wannan lokacin yakamata a bayyana a ƙarshen tsarin. A cikin ado sauye-sauye tsakanin kicin da sauran ɗakuna, ana ba da shawarar yin amfani da kayan masaku. Ana iya sauƙaƙe shi zuwa “rufaffiyar” wuri kuma yana kiyaye sauran ɗakuna daga ƙanshin lalata da ƙoshin mai na yawo a cikin iska.
Kammalawa
Kowane abu na ciki, komai ƙarancin abin da zai iya zama da farko, na iya zama muhimmin yanki na mosaic. Tare da ado mai kyau, kofofin talakawa na iya juya zuwa haskaka ƙirar ɗakuna biyu lokaci guda. Yawancin nau'ikan, kammalawa, kayan aiki, laushi, launuka da laushi suna ba ku damar zuwa tare da fassara ainihin ra'ayoyin, ƙirar ƙirar asali.